![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwBRhgAOBwgfC5qPx_eSGfjfw8c53IxXqc4CodRtwYiNJO9xlHfhfhU7UMZBYgSoP0Ig8p0lszcpvHo5zEJwKKrp06oLoOBu3YxpLHR_zdZqGWD8ZCoItWKnKxTF7pYy8vh7JyTXi65RXkYmsDbUVMCOZfUrKsgqjjaL3uFpZJoE7CRoDGho81Z4uF2pVn/s1600/1.jpg)
จากกระแสดราม่า ที่ เพียว อัจฉราพร คงยศ นักกีฬาวอลเลย์บอลสาวทีมชาติไทย ได้มีการทำสัญลักษณ์มือสามนิ้วกับเพื่อนร่วมทีม ในแมตช์ที่แข่งขันกันในประเทศบลาซิล แต่ถูกเฟซบุ๊กคนดังนำภาพดังกล่าวไปโยงเกี่ยวกับเรื่องการเมือง ล่าสุดในเฟซบุ๊ก อัสรยุทธ สุทัศนะจินดา กรรมกรข่าว ได้มีการรายงานว่า ได้คุยกับ เพียว อัจฉราพร คงยศ เจ้าตัวบอกว่า การชูสัญญลักษณ์ 3 นิ้ว ในภาพดังกล่าว เป็นสัญลักษณ์ที่คุยกันในทีม ที่เรียกว่า หน้าสาม หมายถึงการวางตำแหน่งเซตเตอร์ เป็นแผนการเล่นในทีม
นอกจากนี้ ภาพชู 3 นิ้วที่นำมาโพสต์ เป็นภาพการแข่งขันที่บราซิล ไม่ใช่สนามในประเทศไทยวันที่นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ ไปชมการแข่งขัน จะเห็นได้จากสีผมของเพียวเอง ซึ่งในภาพอีกภาพ เป็นภาพการแข่งขันในประเทศไทย ที่สีผมเปลี่ยนไปแล้ว